
  JUNI 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA 

MPANGO WA TAIFA WA KIFUA KIKUU 
NA UKOMA

MKATABA WA HUDUMA KWA WAGONJWA WA KIFUA 
KIKUU TANZANIA

1.1.3 Kupata huduma zinazokidhi mahitaji ya makundi maalum kama  
 vile wenye kifua kikuu sugu, maambukizi mseto ya kifua kikuu na  
 UKIMWI na kutoa kinga kwa watoto na makundi yaliyo katika   
 hatari zaidi ya kupata maambukizi;

 



1.6.2 Kupata mrejesho wa maoni au malalamiko yaliyotolewa; 

1.6.3 Kukata rufaa kwa mujibu wa taratibu  zilizopo endapo hatua   
 stahiki  hazitachukuliwa kwa wakati. 

1.7 Haki ya Kujiunga na Asasi au kikundi

Mteja ana haki ya kushiriki  katika vikundi au Asasi ya watu wanaougua 
au waliougua  na kupona kifua kikuu.

1.8 Usalama wa Kazi

Mteja ana haki ya kuendelea na kazi wakati na baada ya kumaliza mati-
babu ya kifua kikuu kwa kuzingatia miongozo iliyopo.

1.9 Haki ya Usalama wa afya ya Mteja
 
Mteja ana haki ya:-
1.9.1 Kupewa huduma na mtoa huduma anayetambuliwa na mamla 
 ka husika;
1.9.2 kulindwa ili asipate maambukizi mapya wakati akiwa kwenye   
 mazingira ya kutolea huduma za afya; na

 hewa ya kutosha.

2. WAJIBU WA MGONJWA WA KIFUA KIKUU
 
Mgonjwa wa Kifua kikuu ana wajibu wa kufanya yafuatayo:-

2.1 Wajibu wa kutoa taarifa;
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MKATABA WA HUDUMA KWA WATEJA WA KLINIKI ZA KIFUA KIKUU 

1. HAKI ZA MGONJWA WA KIFUA KIKUU

Mhisiwa au mgonjwa wa Kifua Kikuu ana haki zifuatazo:-

1.1 Haki ya Kupata Huduma:

Mteja ana haki ya;

1.1.1 Kupata huduma kwa wakati bila malipo, bila kukatishwa wala     
 ubaguzi wa aina yoyote;
  

TB Inatibika

Maji

Wahi matibabu

2.1.1 Kutafuta matibabu mapema iwezekanavyo endapo mgonjwa   
 ataona dalili mojawapo ya kifua kikuu ili watoa huduma waweze  
 kutoa huduma stahiki kwa wakati;

2.1.2 Kuwapa watoa huduma za afya maelezo sahihi na ya kweli   
 kuhusu maradhi yanayomsumbua na kikwazo chochote cha   
 kutotumia aina fulani ya dawa ili waweze kutoa tiba kwa ufanisi;

2.1.3 Kutoa taarifa ya  maendeleo ya afya yake na mabadiliko yoyote  
 katika mwili au maudhi ya dawa wakati wa matibabu; 

2.1.4 Kutoa taarifa pindi apatapo dharura yoyote itakayomfanya   
 asiweze kuhudhuria kliniki kwa tarehe aliyopangiwa;

2.1.5 Kutoa taarifa kama kuna mtu mwingine mwenye dalili za 
 ugonjwa wa kifua kikuu pale anapoishi;

2.1.6 Kutoa taarifa kama kuna watoto mahali anapoishi ikiwemo wale  
 wenye umri chini ya miaka mitano; na 

2.1.7 Kutoa maoni, malalamiko na mapendekezo kupitia njia sahihi za  
 uwasilishaji zilizowekwa na kituo.

2.2  Wajibu wa Kufuatilia matibabu kwa ukamilifu

2.2.1 Kumeza dawa kwa usahihi kwa kuzingatia  dozi na  muda sahihi  
 kwa kufuata maelekezo ya mtoa huduma wa afya;

2.2.2 Kushirikiana na msimamizi wa dawa wakati wote wa  matibabu ili  
 kuhakikisha dawa zinamezwa kwa usahihi kwa lengo la  kulinda  
 afya ya mgonjwa na ya jamii;



2.2.3 Kuzingatia tarehe ya kwenda kuchukua dawa na vipimo kama  
 atakavyoshauriwa na watoa huduma wa afya;

2.2.4 Kuzingatia lishe bora pamoja na kutunza afya yako kwa 
 kuzingatia mwenendo bora wa maisha ikiwemo kuzingatia miiko  
 ya dawa kama kuepuka sigara na pombe;

2.2.5 Kutunza kumbukumbu za matibabu ulizonazo na kuzitoa wakati  
 zinapohitajika na mtoa huduma za afya; na

2.2.6 Kufuata taratibu za uchangiaji wa matibabu na huduma za afya  
 ikiwemo kujiunga na bima ya afya; na 

2.2.7 Kumtaarifu mtoa huduma kama kuna tatizo lolote katika   
 kufuatilia matibabu au kama kuna maelekezo ya matibabu   
 ambayo hayajaeleweka.

2.3  Wajibu wa Kutoa mchango wa Afya kwa Jamii

2.3.1 Kuelimisha jamii inayomzunguka jinsi ya kujikinga na ugonjwa  
 wa kifua kikuu;

2.3.2 Kumshauri mtu mwenye dalili za Kifua Kikuu kwenda kwenye   
 kituo cha tiba kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi;

2.3.3 Kumshauri mtu aliyegundulika kuwa na kifua kikuu kufuata 
 matibabu;

2.3.4 Kuhamasisha, kutoa ushauri na kuwatia moyo walioko kwenye  
 matibabu;
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1.1.2 Kupata ushauri wa kitabibu unaokidhi viwango vya kitaifa vya  
 matibabu ya kifua kikuu ikiwemo ushauri kuhusina na maudhi ya  
 dawa;

Maji

Unapohisi dalili za TB 
wahi Hospitali kupima 

afya yako
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1.1.3 Kupata huduma zinazokidhi mahitaji ya makundi maalum kama  
 vile wenye kifua kikuu sugu, maambukizi mseto ya kifua kikuu na  
 UKIMWI na kutoa kinga kwa watoto na makundi yaliyo katika   
 hatari zaidi ya kupata maambukizi;

 



2.4.7 Kutokujihusisha na matendo yanayoweza  kuhatarisha usalama  
 wa wateja wengine na watoa huduma (mf: unywaji wa pombe au  
 uvutaji/uingizaji dawa za kulevya/silaha ndani ya kituo cha   
 kutolea huduma za afya.

MSISITIZO!
ENDAPO MGONJWA WA KIFUA KIKUU ATAKATAA KUPATIWA 
MATIBABU AU KWENDA KULAZWA KWENYE HOSPITALI MAALUM 
ITAKAPOLAZIMU, ATACHUKULIWA HATUA KULINGANA NA SHERIA 
YA AFYA YA JAMII YA MWAKA 2009.
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1.1.4 Kupata chakula dawa  wakati wa matibabu kwa wagonjwa   
 wenye utapia mlo;

1.1.5 Kupata huduma za dharura kwa wagonjwa kama vile wanao   
 pumua kwa shida, kubanwa na kifua, na wanaopata maudhi   
 makubwa ya dawa.



1.2 Haki ya utu na heshima

Mteja ana haki zifuatazo:

1.2.1 Mteja, familia na wanaomhudumia mgonjwa wana haki ya   
 kuhudumiwa kwa kuzingatia utu, heshima, upendo na huruma;

1.2.2 Kutonyanyapaliwa wala kubaguliwa;
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1.2.3 Kupata huduma bora katika mazingira yanayozingatia utu na   
 heshima, kusikilizwa maoni yake na matatizo yake;

 

1.2.4 Kupewa heshima na kufuata imani za kidini na za kiutamaduni  
 bila ya kunyanyaswa ili mradi Imani hizo haziathiri taratibu za   
 matibabu; na

1.2.5 kuitwa kwa jina lake na siyo kwa tatizo alilonalo, rangi, ulemavu,  
 umri, kabila au utaifa.
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1.3 Haki ya kupata taarifa;-

Mteja ana haki ya kupata taarifa kuhusiana na;

1.3.1 Huduma za kifua kikuu zilizopo, wajibu, ushiriki wa mgonjwa   
 pamoja na malipo ya ziada endapo yatahitajika;
1.3.2 Majibu ya vipimo vya awali, vipimo vingine vitakavyohitajika,   
 muda wa matibabu na maendeleo  ya matibabu yake; 

1.3.3 Ugonjwa alionao, matokeo ya uchunguzi, aina ya matibabu,   
 dawa na dozi atakayopewa,  maelezo juu ya ufanyaji kazi wa   
 dawa pamoja na madhara  yanayoweza kutokea kwa kutumia   
 dawa alizopewa;

1.3.4 Elimu ya afya na ushauri kuhusu kifua kikuu ikiwemo kinavyoam 
 bukiza, uchunguzi, kinga na lishe;
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1.3.5 Mwenendo, mabadiliko na matarajio ya matibabu;

1.3.6 Mbinu za kukabiliana na maudhi ya dawa endapo yatatokea   
 pamoja na mabadiliko ya tiba itakapolazimu; na

1.3.7 Jina na cheo cha mtoa huduma anayemhudumia.

1.4  Haki  ya kuchagua

Mteja ana haki ya kuchagua:

1.4.1 Kituo cha kupatia huduma; 

1.4.2 Kumezea  dawa kituoni au nyumbani;

1.4.3 Msimamizi wa matibabu endapo atamezea nyumbani;

ugonjwa wa kifua kikuu bila kuathiri matibabu yake;

1.4.5 Kupata maoni ya kitalaam kutoka kwa watalaam wengine; na 

1.4.6 Kukubali au kukataa upasuaji endapo ugonjwa unaweza kutibika 
kwa njia nyingine

1.5 Usiri na faragha

Mteja ana haki ya;

1.5.1 Kupata faragha wakati wa matibabu;
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1.5.2 Kutunziwa taarifa za matibabu kwa usiri wakati wa matibabu na  
 baada ya kufariki isipokuwa kwa kufuata taratibu zilizopo   
 endapo taarifa zake zitahitajika;

1.5.3 Kuridhia  taarifa zake  kutolewa kwa mtu wa tatu kwa mujibu wa  
 taratibu zilizopo; na

1.5.4 Kupewa kadi ya utambulisho wa ugonjwa kwa mgonjwa   
 mwenyewe au msimamizi. 

1.6 Haki ya Malalamiko au Maoni.
Mteja ana haki ya;

1.6.1 Kutoa maoni au malalamiko kuhusu huduma alizopata kupitia  
 mifumo iliyowekwa na mamlaka husika kwa lengo la kuboresha  
 huduma; 



 

 

1.2.2 Kutonyanyapaliwa wala kubaguliwa;

1.2.3 Kupata huduma bora katika mazingira yanayozingatia utu na   
 heshima, kusikilizwa maoni yake na matatizo yake;
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1.6.2 Kupata mrejesho wa maoni au malalamiko yaliyotolewa; 

1.6.3 Kukata rufaa kwa mujibu wa taratibu  zilizopo endapo hatua   
 stahiki  hazitachukuliwa kwa wakati. 

1.7 Haki ya Kujiunga na Asasi au kikundi

Mteja ana haki ya kushiriki  katika vikundi au Asasi ya watu wanaougua 
au waliougua  na kupona kifua kikuu.

1.8 Usalama wa Kazi

Mteja ana haki ya kuendelea na kazi wakati na baada ya kumaliza mati-
babu ya kifua kikuu kwa kuzingatia miongozo iliyopo.

1.9 Haki ya Usalama wa afya ya Mteja

Mteja ana haki ya:-
1.9.1 Kupewa huduma na mtoa huduma anayetambuliwa na mamla 
 ka husika;
1.9.2 kulindwa ili asipate maambukizi mapya wakati akiwa kwenye   
 mazingira ya kutolea huduma za afya; na

 hewa ya kutosha.

2. WAJIBU WA MGONJWA WA KIFUA KIKUU

Mgonjwa wa Kifua kikuu ana wajibu wa kufanya yafuatayo:-

2.1 Wajibu wa kutoa taarifa;
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2.1.1 Kutafuta matibabu mapema iwezekanavyo endapo mgonjwa   
 ataona dalili mojawapo ya kifua kikuu ili watoa huduma waweze  
 kutoa huduma stahiki kwa wakati;

2.1.2 Kuwapa watoa huduma za afya maelezo sahihi na ya kweli   
 kuhusu maradhi yanayomsumbua na kikwazo chochote cha   
 kutotumia aina fulani ya dawa ili waweze kutoa tiba kwa ufanisi;

2.1.3 Kutoa taarifa ya  maendeleo ya afya yake na mabadiliko yoyote  
 katika mwili au maudhi ya dawa wakati wa matibabu; 

2.1.4 Kutoa taarifa pindi apatapo dharura yoyote itakayomfanya   
 asiweze kuhudhuria kliniki kwa tarehe aliyopangiwa;

2.1.5 Kutoa taarifa kama kuna mtu mwingine mwenye dalili za 
 ugonjwa wa kifua kikuu pale anapoishi;

2.1.6 Kutoa taarifa kama kuna watoto mahali anapoishi ikiwemo wale  
 wenye umri chini ya miaka mitano; na 

2.1.7 Kutoa maoni, malalamiko na mapendekezo kupitia njia sahihi za  
 uwasilishaji zilizowekwa na kituo.

2.2  Wajibu wa Kufuatilia matibabu kwa ukamilifu

2.2.1 Kumeza dawa kwa usahihi kwa kuzingatia  dozi na  muda sahihi  
 kwa kufuata maelekezo ya mtoa huduma wa afya;

2.2.2 Kushirikiana na msimamizi wa dawa wakati wote wa  matibabu ili  
 kuhakikisha dawa zinamezwa kwa usahihi kwa lengo la  kulinda  
 afya ya mgonjwa na ya jamii;

MKATABA WA HUDUMA KWA WATEJA WA KLINIKI ZA KIFUA KIKUU 

1. HAKI ZA MGONJWA WA KIFUA KIKUU

Mhisiwa au mgonjwa wa Kifua Kikuu ana haki zifuatazo:-

1.1 Haki ya Kupata Huduma:

Mteja ana haki ya;

1.1.1 Kupata huduma kwa wakati bila malipo, bila kukatishwa wala     
 ubaguzi wa aina yoyote;
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2.2.3 Kuzingatia tarehe ya kwenda kuchukua dawa na vipimo kama  
 atakavyoshauriwa na watoa huduma wa afya;

2.2.4 Kuzingatia lishe bora pamoja na kutunza afya yako kwa 
 kuzingatia mwenendo bora wa maisha ikiwemo kuzingatia miiko  
 ya dawa kama kuepuka sigara na pombe;

2.2.5 Kutunza kumbukumbu za matibabu ulizonazo na kuzitoa wakati  
 zinapohitajika na mtoa huduma za afya; na

2.2.6 Kufuata taratibu za uchangiaji wa matibabu na huduma za afya  
 ikiwemo kujiunga na bima ya afya; na 

2.2.7 Kumtaarifu mtoa huduma kama kuna tatizo lolote katika   
 kufuatilia matibabu au kama kuna maelekezo ya matibabu   
 ambayo hayajaeleweka.

2.3  Wajibu wa Kutoa mchango wa Afya kwa Jamii

2.3.1 Kuelimisha jamii inayomzunguka jinsi ya kujikinga na ugonjwa  
 wa kifua kikuu;

2.3.2 Kumshauri mtu mwenye dalili za Kifua Kikuu kwenda kwenye   
 kituo cha tiba kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi;

2.3.3 Kumshauri mtu aliyegundulika kuwa na kifua kikuu kufuata 
 matibabu;

2.3.4 Kuhamasisha, kutoa ushauri na kuwatia moyo walioko kwenye  
 matibabu;

1.1.2 Kupata ushauri wa kitabibu unaokidhi viwango vya kitaifa vya  
 matibabu ya kifua kikuu ikiwemo ushauri kuhusina na maudhi ya  
 dawa;



1.1.3 Kupata huduma zinazokidhi mahitaji ya makundi maalum kama  
 vile wenye kifua kikuu sugu, maambukizi mseto ya kifua kikuu na  
 UKIMWI na kutoa kinga kwa watoto na makundi yaliyo katika   
 hatari zaidi ya kupata maambukizi;
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2.3.5 Kutoa ushuhuda kuhusiana na uponaji wa ugonjwa wa kifua   
 kikuu;

2.3.6 Kusisitiza ukohoaji salama kwa kufunika mdomo na pua wakati  
 wa kukohoa na kutema mate au makohozi katika chombo   
 chenye mfuniko ili kuzuia kusambaa kwa ugonjwa wa kifua   
 kikuu; na 

2.3.7 Kujali haki za wagonjwa wengine na watoa huduma za afya ili  
 kutohatarisha afya na maisha yao. 

2.4 Kuwa na mshikamano na wateja wengine, watoa huduma na   
 jamii wakati na baada ya matibabu

2.4.1 Kushiriki katika shughuli za kuhamasisha jamiii kujikinga na kifua  
 kikuu na kutafuta huduma za uchunguzi na tiba ya kifua kikuu;

2.4.2 Kuhimizana wenyewe kwa wenyewe kutumia dawa kwa usahihi;

2.4.3 Kutiana moyo  na kubadilishana mawazo na uzoefu miongoni  
 mwa wagonjwa ili kujengeana uwezo wa kudhibiti kifua kikuu  
 ndani ya jamii;

2.4.4 Kushirikiana na wadau mbalimbali katika mapambano ya 
 kudhibiti na kutokomeza Kifua Kikuu.

2.4.5 Kuwaheshimu na kuwajali watoa huduma ikiwa ni pamoja na   
 kutumia lugha yenye staha;

 salama; na
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2.4.7 Kutokujihusisha na matendo yanayoweza  kuhatarisha usalama  
 wa wateja wengine na watoa huduma (mf: unywaji wa pombe au  
 uvutaji/uingizaji dawa za kulevya/silaha ndani ya kituo cha   
 kutolea huduma za afya.

MSISITIZO!
ENDAPO MGONJWA WA KIFUA KIKUU ATAKATAA KUPATIWA 
MATIBABU AU KWENDA KULAZWA KWENYE HOSPITALI MAALUM 
ITAKAPOLAZIMU, ATACHUKULIWA HATUA KULINGANA NA SHERIA 
YA AFYA YA JAMII YA MWAKA 2009.

 

1.1.3 Kupata huduma zinazokidhi mahitaji ya makundi maalum kama  
 vile wenye kifua kikuu sugu, maambukizi mseto ya kifua kikuu na  
 UKIMWI na kutoa kinga kwa watoto na makundi yaliyo katika   
 hatari zaidi ya kupata maambukizi;

 



1.1.3 Kupata huduma zinazokidhi mahitaji ya makundi maalum kama  
 vile wenye kifua kikuu sugu, maambukizi mseto ya kifua kikuu na  
 UKIMWI na kutoa kinga kwa watoto na makundi yaliyo katika   
 hatari zaidi ya kupata maambukizi;

 

 



1.1.4 Kupata chakula dawa  wakati wa matibabu kwa wagonjwa   
 wenye utapia mlo;

1.1.5 Kupata huduma za dharura kwa wagonjwa kama vile wanao   
 pumua kwa shida, kubanwa na kifua, na wanaopata maudhi   
 makubwa ya dawa.
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