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KIFUA KIKUU NI NINI
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56% 28% 16%
Kifua kikuu (TB) ni ugonjwa wa
kuambukiza unaosababishwa na
vimelea aina ya bakteria waitwao
“Mycobacterium tuberculosis”. TB ni
ugonjwa wa kuambukiza unaosambaa HALI YA TB NCHINI
kutoka kwa mtu mmoja mwenye vimelea
kwenda kwa mtu mwingine kwa njia ya
hewa anapokohoa, kucheka, kuongea,
kupiga chafya, kuimba na matendo
yanayofanana na hayo. Hata hivyo,
kikohozi huchukua nafasi kubwa katika
maambukizo ya TB. Mgonjwa wa TB
ambaye hajaanza matibabu ni chanzo
kikuu cha maambukizo ya TB.

TB ni tatizo kubwa la afya ya jamii duniani kote ambapo mwaka
2018 watu milioni 9 waliugua TB. Tanzania ni mojawapo kati ya
nchi 30 zenye wagonjwa wengi kulingana na takwimu za Shirika la
Afya Duniani (WHO). Makadirio ya WHO ni kwamba, mtu mmoja
mwenye kifua kikuu ambaye hayupo kwenye matibabu, anaweza
kuwaambukiza watu kati ya 10-20 kwa mwaka.

Hapa nchini Tanzania kwa mjibu wa takwimu za Mpango wa Taifa
wa kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma za mwaka 2018 zinaonyesha
kuwa wastani wa watu 142,000 huugua kifua kikuu kila mwaka,
sawa na wastani wa wagonjwa 389 kila siku. Asilimia 47 sawa
67,000 ya watu wenye kifua kikuu wanaachwa bila kupimwa

na kutibiwa kila mwaka ukiachilia mbali juhudi mbalimbali
zinazofanywa na serikali na washirika kuudhibiti ugonjwa huu.

KIWANGO CHA MATIBABU YA TB 57%
NA MAFANIKIO Nomakadiri v

e na 90%
Lengo la Shirika la Afya Duniani lilikuwa kati yao

wametibiwa na

ni kuhakikisha kuwa asilimia 90 ya .
kupona kahisa

wagonjwa wote wa TB wanafikiwa na
kupatiwa matibabu kufikia mwaka 2025.
Hapa Tanzania kwa mijibu wa takwimu za
WHO za mwaka 2018, ni 57% tu ya watu
wanaokadiriwa kuwa na TB wamepata
matibabu ya Kifua Kikuu. Aidha katika watu
waliogundulika kuwa na TB na kupatitwa
matibabu, 90% kati yao wametibiwa na

kupona kabisa.
E KIFUA KIKUU SUGU

Hii ni TB isiyotibika kwa dawa za kawaida za TB kutokana na usugu
wa vimelea kwa dawa hizo. Kifua kikuu (TB) sugu kinaongezeka
kwa kasi kubwa na hivyo kuleta changamoto katika matibabu
na udhibiti wa TB. Kwa mjibu wa takwimu za WHO, inakadiriwa
kuwa Jumla ya watu 1,900 walipata Kifua Kikuu sugu (kifua kikuu
kisichosikia dawa) mwaka 2018. Hata hivyo, ni wagonjwa 449 pekee
wenye TB sugu waligunduliwa na 409 kati yao waliingizwa kwenye
matibabu. Hii inaashiria kwamba pia kuna watu wenye TB Sugu
bado hawajagunduliwa na kupatiwa matibabu. Changamoto kubwa
1900 ni uwezo mdogo wa kuwatambua na kuwatibu wagonjwa wenye TB
sugu katika ngazi zote za huduma ya afya. Kimsingi TB sugu ni tatizo
ya watuu waliugua TB linalosababishwa na binadamu. Sababu kuu ni umezaji duni wa dawa
Sugu (kifua Kikuu na kuambukizwa vimelea ambavyo tayari vina usugu.
kisichosikia dawa)




28.2%
ya wagonjwa wa TB wana
Maambukizo ya VVU

MAAMBUKIZ|I MSETO YA TB NA VWU

Maambukizo ya VWU yamesababisha ongezeko la wagonjwa wa TB duniani hasa katika

ukanda wa kusini mwa jangwa la Sahara ikiwemo Tanzania. Inakadiriwa kuwa asilimia 50
ya wagonjwa wa TB wana maambukizo ya VVU duniani kote. Takwimu za WHO za mwaka
2018 zinaonyesha kuwa wagonjwa 40,000 wa TB walikuwa na maambukizo ya VVU. Hata
hivyo ni watu 20,695 kati yao waligundulika na 20,337 waliwekwa kwenye matibabu.

VIFO VITOKANAVYO NA KIFUA KIKUU

Zaidi ya hayo, kifua kikuu husababisha vifo 70 kwa siku kitaifa
ambapo ni sawa na watu watatu wanakufa kila saa nchini. Mwaka
2018, takwimu zinaonyesha TB ilisababisha vifo 38,000 na vifo

16,000 kati hivyo vilikuwa ni vya watu wenye VVU.

UFADHILI WA KIFUA KIKUU
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DONDOO MUHIMU KUHUSU TB

Kukohoa kwa wiki 2 au zaidi

Homa za mara kwa mara kwa wiki 2 au zaidi
Kutokwa na jasho jingi kuliko kawaida hasa usiku
Kupungua/kutoongezeka uzito au kudumaa
Kukohowa makohozi yaliyochanganyika na damu
Kutokwa jasho jingi kuliko kawaida hasa nyakati za
usiku.

Kwa watoto Kukosa raha, kulia lia kutochangamka

na kukosa raha.

Matibabu ya kifua kikuu ni miezi sita

Mgonjwa anatakiwa kunywa dawa kila siku bila
kukosa

Ni muhimu kumaliza dozi au matibabu kama
ilivyoelekezwa na mhudumu wa afya

Kumbuka, kuacha kunywa dawa za kifua kikuu
kikamilifu kunaweza kusababisha vimelea kuwa sugu
na hivyo kuambukiza watu wengine

Tiba ya kifua kikuu inapatikana bila malipo yoyote
katika vituo vya huduma za afya vya serikali na
binafsi

Matibabu yanatolewa kila siku chini ya usimamizi
Mgonjwa anaweza kusimamiwa na mtu
aliyemchagua mwenyewe nyumbani.

MAHITAJI

Mwaka 2018
:rB kulikuwa na
1maongoza vifo 39,000
kwa vifo vitokanavyo na
. . TB. Ikiwa ni
vingi pamoja na watu
duniani 16,000 wenye

UPUNGUFU

Funika mdomo na pua kwa kitambaa unapokohoa au
kupiga chafya

Kama unakohoa kwa wiki 2 au zaidi, wahi kituo cha
huduma za afya.

Kugundua wagonjwa wote wenye dalili za kifua kikuu
mapema na kuwatibu kikamilifu

Kuepuka misongamano isiyokuwa ya lazima

Epuka kutema mate au makohozi ovyo

Kuishi kwenye mazingira safi na kuhakikisha nyumba
zetu zinakuwa na mzunguko wa hewa pamoja na
mwanga wa kutosha.

Kuchanjwa dawa ya kinga ya kifua kikuu (B.C.G.)
kwa kila mtoto mchanga. Hakikisha hata kama mtoto
anazaliwa nyumbani apelekwe kituo cha tiba kwaaijili
ya chanjo

Kula chakula bora

Tumia dawa za TB kama ulivyoelekezwa na mtoa
huduma za afya, TB inatibika na kupona kabisa.
Unapoona dalili zinazofanana na za kifua kikuu wahi

hospitali mapema kwa ajili ya vipimo na matibabu;




MAKUNDI YALIYO

Shule za
Bweni na
Magereza

KATIKA HATARI ZAIDI

TB inaathiri zaidi watu wa hali ya

A A A g Watoa
chini, wanaoishi kwenye mazingira Huduma za
duni, na wanaougua magonjwa Afya
mengine. Watu ambao wana
vimelea vya TB wako kwenye
hatari ya kuugua TB kwa 10%

katika kipindi cha maisha yao. Hata MAKUNDI o
hivyo watu wenye upungufu wa YALIYO KATIKA na mgonjwa

kinga mwilini kama vile WAVIU, HATARI ZAIDI W
wenye utapiamlo,wagonjwa wa
kisukari au watu wanaovuta sigara
wako kwenye hatari kubwa zaidi

Watu
ya kuugua. Zaidi ya watu bilioni 2 Wajidunga ] wenye
duniani (30%) wana maambukizi Madini (ean e
ya TB, Hapa nchini, inakadiriwa
kuwa zaidi ya watu milioni 18 wana WWEIRY

L wenye
maambukizi Utapiamlo
ya TB.

DHANA POTOFU
KUHUSU TB

BAADHI YA DHANA
POTOFU KUHUSU TB
KATIKA JAMII YETU YA
TANZANIA ZINAHITAJI

DHANA POTOFU UKWELI
Kila mgonjwa wa TB ana VWU \S/{/vdagonjwa wote wa TB wana maambukizi ya

TB si ugonjwa wa laana wala wa kulogwa, bali
ni ugonjwa wa kuambukiza kwa njia ya hewa
unaosababishwa na vimelea vya bacteria
aitwaye Mycobacterioum tuberclosis.

TB ni ugonjwa wa laana au wa kulogwa

KUREKEBISHWA NI Kuchangia vyombo vya chakula ueneza Kuchangia vyombo vya chakula hakuenezi
. ungonjwa wa TB, bali huenezwa kwa njia ya
PAMOJA NA: ugonjwa wa TB hewa

Epuka kujamiana wakati wa matibabu ya
B

Matibabu ya TB hayamzuii mgonjwa wa TB
kujamiana

Matibabu ya TB hayamzuii mgonjwa wa TB
Kufanya kazi

ugonjwa huu unaathiri kila mtu, na unapatika
kila sehemu duniani. Ni suala la kila mmoja
wetu!

Matibabu ya ugonjwa wa Kifua Kikuu
inapatikana bure nchini Tanzania.

Mgonjwa wa TB hatakiwa kufanya kazi
wakati wa matibabu ya TB

Kifua Kikuu ni ugonjwa wa maskini.

@ WHO Global TB Report 2019
Stop TB Partnership - http://www.stoptb.org/resources/cd/
Shirika la Afya Duniani (www.who.int/tb)

Stop TB Partnership (www.stoptb.org)
MAREJEO Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma (www.ntlp.co.tz)







WASILIANA NA NASI

Tanzania TB Community Network (TTCN)
Hosted by EANNASO
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